spacer
spacer
spacer
spacer
Câu hỏi mởTrả lời câu hỏi

Quyền giữ tài sản riêng sau ly hôn?

spacer
spacer

Trả lời

(1)
spacer

Trong trường hợp bạn không chứng minh được lô đất là của riêng, tài sản đó mới bị coi là tài sản chung vợ chồng và sẽ được chia đôi khi ly hôn.
 

Theo quy định tại Điều 692 Bộ luật dân sự 2005, việc chuyển quyền sử dụng đất có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai. Khoản 4 Điều 146 Nghị định 181/2004/NĐ-CP ngày 29/10/2004 về thi hành Luật Đất đai cũng quy định, hợp đồng chuyển đổi, chuyển nhượng,… có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất.

Theo đó, bạn đã mua lô đất trước năm 2008 nhưng tới đầu năm 2009 bạn mới hoàn tất thủ tục đăng ký quyền sử dụng đất nên hợp đồng chuyển nhượng quyền có hiệu lực từ khi hoàn thành thủ tục. Như vậy, thời điểm bạn thành chủ sử dụng đất được tính từ đầu năm 2009, tức là sau khi bạn kết hôn.

Theo quy định tại Điều 27 Luật Hôn nhân và gia đình, quyền sử dụng lô đất 500m2 bạn có được sau khi đã kết hôn được coi là tài sản chung vợ chồng. Khoản 2 Điều 95 Luật Hôn nhân và gia đình quy định, tài sản chung vợ chồng về nguyên tắc được chia đôi, nhưng có xem xét hoàn cảnh của mỗi bên, tình trạng tài sản, công sức đóng góp của mỗi bên vào việc tạo lập, duy trì, phát triển tài sản này… Như vậy, về nguyên tắc khi vợ chồng bạn ly hôn, lô đất 500m2 nói trên của bạn sẽ được chia đôi cho cả hai vợ chồng bạn.

Tuy nhiên, khoản 3 Điều 27 Luật Hôn nhân và gia đình còn quy định: “Trong trường hợp không có chứng cứ chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên, tài sản đó là tài sản chung”. Theo quy định này, nếu bạn có chứng cứ chứng minh được quyền sử dụng lô đất trên là tài sản riêng (được mua bằng tiền riêng của bạn trước khi kết hôn), việc mua bán không liên quan đến vợ bạn và vợ chồng không có thỏa thuận nhập lô đất này vào khối tài sản chung, quyền sử dụng lô đất nói trên sẽ thuộc về bạn.

Khoản 1 Điều 97 Luật Hôn nhân và gia đình quy định: “Quyền sử dụng đất riêng của bên nào, khi ly hôn vẫn thuộc về bên đó”. Như vậy trong trường hợp này, quyền sử dụng đất sẽ không bị phân chia khi vợ chồng bạn ly hôn.

Tóm lại, chỉ trong trường hợp bạn không có chứng cứ chứng minh lô đất là tài sản riêng, tài sản đó mới bị coi là tài sản chung và sẽ được chia đôi khi ly hôn. Tuy nhiên, khi giải quyết ly hôn, Tòa án cũng sẽ xem xét đến công sức, đóng góp và hoàn cảnh của mỗi bên để có quyết định phù hợp.

spacer
4 năm, 11 tháng, 21 ngày, 11 giờ, 7 phút, 2 giây Báo cáo vi phạm    
spacer
spacer
spacer

Khám phá thêm

spacer
spacer